Na dandana shi da kaina a cikin sanyi Michigan: gajeren wanka mai sanyi

Na dandana shi da kaina a cikin sanyi Michigan: gajeren wanka mai sanyi
Shutterstock-Fisher Photo Studio

Babban tasiri akan cututtuka da yawa da ƙwarewa mai zurfi wanda ke sa ku farin ciki da gaske. Wanene yake son rasa wannan? da Don Miller

Shekaru da suka wuce na ji sha'awar yin aiki da kyau a cikin iska mai kyau. An sami damar dasa bishiyoyi a cikin Babban Peninsula na Michigan a watan Satumba, kuma na yarda. Duban taswirar da sauri ya gaya mani cewa wannan yankin yana cikin matsi mai sanyi tsakanin tafkin Superior da tafkin Michigan a kan iyaka da Kanada.

Dasa bishiyu aikin tsinke ne, kashin baya da gumi da kazanta na tsari na farko. Kowace yamma muna komawa sansanin a gajiye, yunwa da ƙazanta. Kullum ina kwana a gajiye, wani lokacin ma da yunwa, amma datti...?

Tantina ta kasance tanti na igloo na yau da kullun, ba tare da shawa ko wanka ba. Sansaninmu yana wani lungu na yankin da muke noma, don haka babu wuraren tsafta. Amma na yi datti kuma na kasa kwanciya haka. Wani ya ba ni labarin wata tsohuwar dutse a kusa da wani ƙaramin tafki ya kafa.

Ya kamata ya zama babban baho a gare ni. Tafkin yayi sanyi, sanyi sosai. Na zagaya da sanda don tabbatar da cewa wannan bahon yana da ƙasa kuma na sami wuri mai dacewa tare da isasshen zurfin ruwa. Yanzu duk abin da nake buƙata shine isasshen ƙarfin hali don shiga in zauna a ciki har tsawon isa don samun tsabta. Dole ne in ce shiga cikin wannan "bathtub" kowane dare ba shi da sauƙi. Amma sha’awar tsabta ta ci nasara.

Na jefa kayan aikina kusa da kayan da aka shirya, masu tsabta, busassun tufafi na tsalle cikin ruwan sanyi. Ban taɓa yin wanka da sauri ba kamar can. Na tabbata babu wani wanka da ya wuce mintuna biyar. Amma bayan kowane wanka, abin al'ajabi ya zama kamar yana faruwa. Na fita, na bushe da sauri, na sa tufafina masu tsabta.

Sannan ya fara!

Kuma sai ya fara: wannan ni'ima mai haske a ko'ina cikin jikina. Kamar iska mai zafi na taso ta cikin daji zuwa tantina. A cikin makonnin da na yi wanka na yi sanyi ba ni da ciwon tsoka, ba ciwo ba kuma ba sanyi ko daya; Ni ma na kasance daidai gwargwado. Sanyi yana dumama zuciya!

wuraren aikace-aikace

Akwai nau'ikan aikace-aikace masu sauƙi da inganci masu amfani da ruwan sanyi da ruwan zafi waɗanda ke da matukar taimako wajen magance cututtuka daban-daban. Wannan ya hada da gajeren wanka mai sanyi. Yana da sauƙin aiwatarwa kuma yana aiki misali. Misali: mura (rigakafi da magani), mura, mashako, zazzabi, kurji, maƙarƙashiya da kiba; tare da yawan nauyi da yawan jinin haila, da kuma wasu cututtuka masu tsanani, misali; B. lupus, psoriasis, rashin lafiyan tsoka, mummunan wurare dabam dabam, rashin narkewar abinci da rashin natsuwa.

Yadda za a tafi game da shi

Dabarar aikace-aikacen don gajeren wanka mai sanyi yana da sauƙin gaske. Kuna cika kwandon wanka na yau da kullun da ruwan sanyi. Yanayin zafin jiki ya bambanta tsakanin 4 zuwa 21 ° C ya danganta da yanayi da yanayi.
Wasu mutane sun fi jin daɗin yin wanka da zafin jiki kaɗan a karon farko, watakila tsakanin 27 zuwa 31 ° C. Kowane wanka na gaba zai iya zama sanyi 1-2 °, har sai zafin ruwa ya kai 10 ° C. Wasu suna samun sauƙin farawa kowane wanka a digiri 27 na F sannan kuma da sauri rage zafin jiki yayin shafa fata tare da soso na halitta, goge, mayafin wanki, ko farce. Wannan saboda gogayya yana ƙara ƙarfin jure sanyi.

Tsawon wanka ya dogara da yanayin zafin ruwa: mafi sanyin ruwan, ɗan gajeren lokacin wanka. Akalla daƙiƙa 30 ana bada shawarar matsakaicin mintuna 3.

Tsawon lokacin magani yana da mahimmanci a cikin wannan magani, kamar yadda minti ɗaya a cikin ruwan sanyi zai iya zama kamar dogon lokaci. Agogon ƙararrawa ta kicin ko agogon agogon gudu gyara naku ji. Matsakaicin tsayin jiyya ya dogara ne akan tsawon lokacin da zaku iya jurewa da ƙasa akan wasu dalilai. Sarrafa tsawon lokaci kuma yana taimakawa wajen ƙara lokacin jiyya daga lokaci zuwa lokaci ta yadda za a sami karuwa. In ba haka ba yana iya faruwa cewa kowane wanka yana ɗaukar ɗan lokaci kaɗan. Don haka mai ƙidayar lokaci yana taimakawa wajen kasancewa da gaskiya.

Kammala maganin ta hanyar shafa kanka a bushe da tawul mai kauri, sanya rigar wanka, sannan ka kwanta kai tsaye don barin maganin ya "yi aiki" na kimanin minti 30.

Me ke faruwa a jiki?

Bayan lokaci mai tasiri, akwai karuwar jini a cikin fata da kuma saurin jini a cikin gabobin ciki. A farkon wanka, an sami tarin jini na ɗan lokaci a cikin gabobin ciki. Amma a yanzu da aka gama wanka, ana samun karuwar jini.

Ana iya kwatanta wannan da kogin da aka datse shi domin ya rushe dam din daga baya. Ruwan ya karye, yana ɗaukar tarkace da sauransu waɗanda ke taruwa a sama na ɗan lokaci.

Wani amfani na gajeren wanka mai sanyi shine ƙarfafa tsarin rigakafi. Gaskiyar cewa jiki yana ɗan lokaci kaɗan ga yanayin sanyi yana ƙara aikin tsarin rigakafi. Yin aiki ko zama a cikin sanyi na dogon lokaci a dabi'a yana da kishiyar sakamako. Shortan gajeren wanka mai sanyi yana sa abubuwan da suka dace, opsonins, interferon da sauran makaman rigakafi na jini da nama sun fi shirye don yaƙar ƙwayoyin cuta. Hakanan ana ƙara adadin fararen ƙwayoyin jini a cikin jini ta yadda jiki zai fi lalata ƙwayoyin cuta.

Hakanan ana haɓaka metabolism ta ɗan gajeren wanka mai sanyi, don haka samfuran rayuwa masu guba suna "ƙona" tare da abinci. An fara rage narkewar narkewar abinci, amma yana haɓaka bayan kusan awa ɗaya. Don haka, bai kamata a yi wanka nan da nan kafin cin abinci ko bayan abinci ba.

Hankali: Kada kayi amfani da wanka mai sanyi idan kana da hawan jini mai tsanani, idan jikinka yayi sanyi ko kuma idan kun gaji!

Ana kula da girgiza ko rugujewa sosai ta hanyar jiƙa hannuwanku da ƙafafu cikin ruwan sanyi; amma ba gasa ba! Gajeren wanka mai sanyi shine mafi kyawun maganin cututtukan fata da yawa saboda yanayin jini a cikin fata yana ƙaruwa sosai.

Duk da haka, idan kuna da ciwon thyroid, ya kamata ku guje wa sanyi saboda sanyi zai iya motsa thyroid; duk da haka, don hypothyroidism, wanka mai sanyi shine maganin zabi.

An fara bugawa a cikin Jamusanci: Tushen mu mai ƙarfi, 3-2001

Ƙarshe: Mu Firm Foundation, Oktoba 1999

Leave a Comment

Your email address ba za a buga.

Na yarda da ajiya da sarrafa bayanana bisa ga EU-DSGVO kuma na yarda da yanayin kariyar bayanai.