Fitowa: Fita daga wayewar gari

Fitowa: Fita daga wayewar gari
Adobe Stock - Igor

Fita daga hayaniya, hayaniya, fasikanci da bauta. By Kai Mester

Janyewa daga birnin da kiran ƙasar sun gamu da mu sau da yawa a cikin litattafai biyu na farko na Littafi Mai Tsarki (Farawa da Fitowa). Kowane lokaci yana game da ware daga wayewar birane.

Jirgin Nuhu

Har wa yau, ana amfani da jiragen ruwa don zayyana gidaje, wuraren ajiyewa ko ayyukan da aka yi niyya don kariya daga barazana ko hidimar farfadowa da ceto. Wuraren na iya zama, alal misali, yara, marasa lafiya, amma har da dabbobi da tsire-tsire masu haɗari. Sau da yawa irin waɗannan jiragen ruwa suna ba da kariya daga rashin tausayi, ruhin wayewar birane. Bisa ga labarin Littafi Mai Tsarki, wannan ruhun kuma ya yi sarauta kafin rigyawa. Al’adar birane na zuriyar Kayinu ta cinye dukan ’yan Adam kuma ta kai ga rugujewar duniya a lokacin. Amma jirgin ya yi tanadin kāriya ga dukan waɗanda suka yi hijira daga wannan duniyar tamu. (Farawa 1-4)

Hasumiyar Babel

Fitowar da aka yi daga babban birni na Babila a filin Shinar ba da son rai ba ne. Ma'aikatan gine-ginen da suke kan aikin gina babban gini na farko a tarihi ba zato ba tsammani sun sami babbar matsala wajen sadarwa. Ruɗewar harsunan Babila ya haifar da ƙaura na adadin da ba a taɓa gani ba. Ƙungiyoyin dangi sun bar wannan birni ta kowane bangare don bincika sabbin faɗuwar jeji a matsayin makiyaya. Amma bayan ɗan lokaci, garuruwa suka fara bunƙasa a can ma, kuma ana ci gaba da ƙaura zuwa yau. (Farawa 1:11,1-9)

Ibrahim ya bar Ur da Haran

Kamar Nuhu ƙarnuka da yawa da suka shige, an kira Ibrahim daga al’adar birninsa. Ya bar biranen Ur da Haran a Mesofotamiya kuma ya yi tafiya a matsayin makiyaya zuwa ƙasar Kan’ana da ba ta da yawa, wadda ta kai rabin wayewar ci gaba a kan Kogin Nilu. Ya yi yawo da tumakinsa ba da nisa da manyan hanyoyin biyu da suka haɗa Masar zuwa Mesofotamiya, ta hanyar Maris da ke Tekun Bahar Rum da Titin Sarki a ƙasar Jordan ta zamani. Tsakanin waɗannan biyun yana zaune a cikin duwatsu. Rayuwarsa kyakkyawan misali ne na ƙaura na son rai. Dogaronsa ga Allah ya zama karin magana kuma ya inganta ga addinan duniya guda uku na Ibrahim na Yahudanci, Kiristanci da Musulunci. (Farawa 1:11,31-25)

Lutu ya kubuta daga Saduma

Ɗan’uwan Ibrahim Lutu da tumakinsa suka sake neman albarkar filayen kuma suka zauna kusa da biranen Saduma da Gwamrata. Ba da daɗewa ba ya matsa zuwa Saduma. Ba da daɗewa ba kafin faduwar wannan birni, a zahiri an ja Lutu da wani ɓangare na iyalinsa daga cikin birnin ta hannun manzannin Allah: “Ka ceci kanka ga duwatsu, domin kada a ɗauke ka!”, an ba shi shawarar (Farawa). 1:19,17) . Ficewar Lutu ya yi jinkiri. Mutanen da suka fito daga gare shi sun zauna a cikin duwatsun da ke gabashin filin. (Farawa 1-13)

Bari mutanena su tafi!

Fitowar da ta fi shahara da ita wadda aka yi amfani da wannan kalmar ga sauran ƙaura ita ce Fitowa daga Masar. Anan gabaɗayan mutane sun ƙaura daga ɓangarorin Nilu mai albarka zuwa cikin daji na Larabawa. Yunwa ta kai jikan Ibrahim Yakubu da iyalinsa a cikin ƙirjin al’adun Masarawa. Amma wannan hanya ta ƙare a cikin aikin bauta, wanda a wata hanya ko wani abu ya kasance alama ce ta al'adun birane har yau.

Gwagwarmayar da Fir’auna ya yi don ’yantar da mutanen Isra’ila har yanzu yana ƙarfafa dukan mutanen da ake zalunta. Bari mutanena su tafi! A ba shi 'yanci! Wannan shine ƙalubalen da aka fuskanta. Babu Ba’isra’ile da ya ɗauki makami ya yaƙi Masarawa. An kori wannan hanya sosai daga Musa shekaru arba'in da suka shige - amma duk da haka mutanen sun sami damar yin tafiya zuwa 'yanci. Bayan wasu shekaru arba’in na yawo a cikin jeji tare da garuruwan sansani na wucin gadi, waɗanda yawansu bai kai birnin miliyoyi ba, Isra’ilawa suka zauna a raba gari kamar yadda manoma suka warwatse a ƙasar Kan’ana, inda “madara da zuma ke gudana” (Kubawar Shari’a 5). : 26,15).

Ba duka ba ne, kamar bayi Isra’ilawa, suka zaɓi hanyar rashin tashin hankali. Amma akwai da yawa waɗanda, maimakon juyin juya hali na tashin hankali, sun yi ƙaura zuwa ƙasashen da ke ba da ƙarin 'yanci. Ƙaura daga birni zuwa ƙasar yana ba da irin wannan dama a yau. Misalai guda biyar da aka ambata daga littafin Littafi Mai Tsarki da aka ɗaukaka lokaci sun ƙarfafa su.

Ci gaba da karatu! Dukan bugu na musamman kamar PDF

ƙasar

als bugu bugu domin.

Leave a Comment

Your email address ba za a buga.

Na yarda da ajiya da sarrafa bayanana bisa ga EU-DSGVO kuma na yarda da yanayin kariyar bayanai.