Tefillin da Alamar Dabba: Tsakanin 'Yanci da Kulawa

Tefillin da Alamar Dabba: Tsakanin 'Yanci da Kulawa
Adobe Stock - Josh

Yayin da Attaura ta yi kira ga masu bi su ɗauki dokokin Allah a matsayin alamu a hannayensu da goshinsu, Wahayin ya ɗaga tambayar ko alamar dabbar ta maye gurbin waɗannan dokokin. By Kai Mester

Lokacin karatu: Minti 3

Alamar dabbar mutane suna sa ta jim kaɗan kafin zuwan ta biyu “a hannun damansu ko a goshinsu” (Ru’ya ta Yohanna 13,17:XNUMX). An yi ta ce-ce-ku-ce game da mene ne.

Tuni a cikin Attaura, an tambayi al’ummar Allah su “daure dokokin Allah su zama alama a hannunku, za su zama alama a tsakanin idanunku.” (Kubawar Shari’a 5:6,8). Har wala yau, Yahudawa suna nannade tefillin a hannayensu da goshinsu.

Yesu ya riga ya ambaci waɗannan phylacteries, waɗanda aka maƙala allunan addu’a a cikinsu, waɗanda ƙananan littattafai na littattafan Attaura da aka rubuta da hannu suka makale, sa’ad da ya ce: “Malaman Attaura da Farisiyawa… Tufafinsu masu girma.” (Matta 23,5:XNUMX) Kokawar da ya yi ba ta tefillin ko zaren zare ba ne, ko kuma rubutattun capsules (mesuzot) da ke madogaran ƙofofin gidajen Yahudawa ba, amma na nuna gasa na ibada.

Ta fuskar Yahudawa, nan da nan ya bayyana sarai cewa alamar dabbar ta maye gurbin dokokin Allah. Duk wanda ya karɓi alamar dabbar, ya ƙi nufin Allah.

Babu wata al'adar Kirista da ta maye gurbin ɗaya daga cikin Dokoki Goma kamar Lahadi, wanda ya maye gurbin ranar hutu na Littafi Mai Tsarki.

Asabar Idin Ƙetarewa kuma yana da alaƙa da wannan dalili a cikin Attaura: "Kwana bakwai za ku ci abinci marar yisti, a rana ta bakwai kuma idin Ubangiji ne ... Saboda haka zai zama alama a gare ku a hannunku. Alama a tsakanin idanunku, domin shari'ar Ubangiji ta kasance a bakinku. gama Ubangiji ya fisshe ku daga Masar da hannu mai ƙarfi.” (Fitowa 2:13,6.9, XNUMX).

Kubuta daga kangin zunubi

Al’ummai kuma suna bikin ’yanci daga bautar zunubi a ranar Assabaci na mako-mako, “Gama za ku tuna, kai ma bawa ne a ƙasar Masar, Ubangiji Allahnka kuma ya fisshe ka daga can da hannu mai ƙarfi, da miƙoƙin hannu. . Domin haka Ubangiji Allahnku ya umarce ku ku kiyaye ranar Asabar.” (Kubawar Shari’a 5:5,15).

Kuma daidai wannan Asabar da ’yanci daga zunubi ne za a yi tambaya game da alamar dabbar.

“Saboda haka zan miƙa wa Ubangiji hadaya ga kowane namiji da ya fara fitowa daga cikin mahaifa, amma zan fanshi 'ya'yan fari na 'ya'yana. Wannan zai zama alama a hannunku, da alama a tsakanin idanunku. gama Ubangiji ya fisshe mu daga Masar da hannu mai ƙarfi.” (Fitowa 2:13,15.16, XNUMX).

Yayin da aka yi amfani da alamar a goshi KO hannu kawai domin yawancin masu ɗauke da shi ba su gamsu da shi ba kuma kawai a waje, ’ya’yan Allah suna ɗauke da hatiminsa da sunansa a goshinsu (Wahayin Yahaya 7,3:14,1; XNUMX:XNUMX).

Duk wanda ya shigar da halin Allah a cikin zuciyarsa, zai kuma gane Asabar tasa, Asabar tasa wadda ke ba da hutu da ’yanci ga waɗanda ke cikin bauta, “domin bawanka da kuyanginka su huta kamar yadda kake yi.” (Kubawar Shari’a 5:5,14). Domin “an yi Asabar saboda mutum” (Markus 2,27:XNUMX).

Leave a Comment

Your email address ba za a buga.

Na yarda da ajiya da sarrafa bayanana bisa ga EU-DSGVO kuma na yarda da yanayin kariyar bayanai.