Abin ban tausayi rashin fahimta da rashin kima: Yesu a cikin Kur'ani

Abin ban tausayi rashin fahimta da rashin kima: Yesu a cikin Kur'ani
Adobe Stock - Robert Hoetink

Haske ga duhun duniyar nan. By Kai Mester

Lokacin karatu: Minti 18

Adadin Musulmai a Turai yana karuwa. Ba abin ban mamaki ba ne cewa abokan aiki, maƙwabta, mutanen da muke hulɗa da su a kullum Musulmi ne. Abin da muke tunani game da imaninsu zai yi tasiri cikin rashin sani yadda muke nuna musu. Wariya a nan na iya jefa cetonmu na har abada cikin haɗari da na waɗannan rayuka masu tamani. A ƙarƙashin ruwan sama na ƙarshe na Ruhu Mai Tsarki, mutane daga dukan al'ummai, al'ummai da harsuna za su haɗa kai cikin babbar kukan. To, yana da mahimmanci, mu rushe shingayen da makiya suka kafa domin takaita wannan gagarumin yunkuri na zuwa na karshe.

Yawancin Kiristoci kuma ba musulmai kaɗan ba suna da kuskuren hoto na abin da Kur'ani ya ce game da Yesu. (Misali, Musulmai da yawa ba sa fahimtar Larabci kuma sun dogara da tafsirin tafsirin.) Wannan labarin da labarinsa na gaba yana da nufin samar da bayanai na gaskiya akan hakan. An san cewa Yesu yana taka rawa a cikin Kur'ani. Duk da haka, kawai ya bayyana a wurin a matsayin annabi mai daraja a tsakanin mutane da yawa kuma bai fita daga inuwar annabi Muhammad na ƙarshe ba. Wannan shine ra'ayin gama gari.

A zahiri Kur’ani ya ce: “Ba mu bambanta tsakanin annabawa ba.” ( al-Baqara 2,136:XNUMX ) Amma, idan muka karanta mahallin, game da Musa ko Yesu, ko Yahudanci ko Kiristanci ne hanya madaidaiciya. Yawancin Yahudawa suna bauta wa Musa amma sun ƙi Yesu. Yawancin Kiristoci suna bauta wa Yesu amma suna la'akari da Musa, Asabar, da Dokokin Tsabta a matsayin "Tsohon Alkawari." Kur'ani ya yi magana a fili a kan wannan kuma yana nufin Ibrahim, wanda ba Bayahude ba ne kuma ba Kirista ba, amma bawan Allah ɗaya ne. Don haka abin da wannan ayar ke son cewa shi ne, Alkur’ani bai fifita wani daga cikin annabawan Littafi Mai Tsarki ba a kan wani. Wahayin Allah a wani lokaci baya saba wa wahayin Allah a wani lokaci. Allah yana nan, kamar yadda saƙonsa yake. Haske na iya haɓaka, amma ba tare da saba wa tsohon haske ba.

Annabi kuma bawan Allah

Ee, Kur'ani ya lissafa Yesu sau da yawa a cikin numfashi ɗaya da sauran annabawa. Amma sau ɗaya kawai ya kira Yesu annabi a bayan irin wannan jerin: » Yesu ya ce: 'Ni bawan Allah ne (Abdullahi); Allah ya ba ni littafin, ya mai da ni annabi.” (Maryam 19,30:5) An kuma kira Yesu annabi a cikin Littafi Mai Tsarki: “Ubangiji Allahnku za ya tayar muku da annabi kamar ni daga cikinku, daga cikinku kuma daga cikinku. 'yan'uwa; ku ji shi!” (Kubawar Shari’a 18,15:13,57) Har Yesu ma ya kira kansa annabi (Matta 24,19:4,19), kamar yadda almajiransa suka yi (Luka 6,14:7,40; Yohanna 42,1:XNUMX; XNUMX:XNUMX; XNUMX:XNUMX). Kuma an yi amfani da kalmar bawan Allah ga Yesu a cikin Littafi Mai Tsarki (Ishaya XNUMX:XNUMX).

Manzon Allah

Mafi akai-akai a matsayin annabi ko bawan Allah, ana kiran Yesu a cikin Kur'ani a matsayin "Manzo" (7x) ko "Manzon Allah" (3x), sunan da Musa da Mohammed suma suka ɗauka a cikin Kur'ani. Amma akwai aya mai ban sha'awa a cikin Alkur'ani: Mun fifita wasu daga cikin Manzanni a kan wasu. Daga cikinsu akwai wanda Allah Ya yi magana da shi, da wanda Ya ɗaukaka darajoji zuwa gare su: Mun bai wa Isah ɗan Maryama hujjõji bayyanannu, kuma Muka ƙarfafa shi da Ruhu Mai Tsarki.” (Al-Baqara 2,253:XNUMX) Haka nan kuma Yesu ya yi a cikin Alƙur’ani. babban matsayi? Bari mu kara bincika tambayar.

Masihu

Kadan daga cikin waɗanda ba musulmi ba sun san menene lakabi na biyu da aka fi amfani da sunan Yesu a cikin Kur'ani. Shi ne sunan Almasihu (al-Masīḥ). Sau goma sha ɗaya ana ambaton wannan laƙabi, wanda shi kaɗai, kuma babu wani annabi ko manzo da yake da shi a cikin Alƙur’ani: “Sunansa Masihu Isa ɗan Maryama.” (Al-Emrān 3,45:4,172) na Allah." (An-Nisa': XNUMX).

Amma shin Kur'ani ma ya san ma'anar kalmar Almasihu? A cikin Larabci, fi’ili mahara na nufin “watsawa, shafewa,” kamar dai kalmar mashach a Ibrananci. Kur'ani ya nuna a wurare da yawa cewa an shafe Almasihu da Ruhu Mai Tsarki. Sau uku ya ce Ruhu Mai Tsarki ya ƙarfafa Yesu (al-Baqara 2,87.253:5,110; al-Mā’ida 4,171:14,16.23) kuma da zarar ya kira Yesu da kansa “Ruhu daga wurin Allah” (an-Nisa’ 1:6,11). . A cikin yin haka, ya bayyana a fili Allahntakarsa da kuma cewa aikin Ruhu Mai Tsarki ba ya rabuwa da Yesu (Yahaya XNUMX:XNUMX; XNUMX Korinthiyawa XNUMX:XNUMX).

Dan Maryama - dan mutum

Mafi yawan lakabi ga Yesu a cikin Kur'ani shine Ɗan Maryama. Yana cikin Alqur'ani sau 23. Kiristoci da yawa suna ganin wannan laƙabi abin kunya ne. Wataƙila ba su sani ba, duk da haka, ana ɗaukar lakabin “Ɗan Maryamu” a matsayin lakabi na girmamawa ga Yesu a cikin Cocin Gabas ta Siriya-Aramaic. Wannan laƙabin ya nuna cewa Yesu ba shi da uba na zahiri da za a iya kiransa da gaske. Duk da haka, wannan laƙabi kuma yana nanata mutuntakar Yesu, yayin da laƙabin “Ɗan Allah”, wanda ya yaɗu a cikin Kiristanci, ya nanata Allahntakarsa. Wannan girmamawa ga allahntaka tsakanin Kiristoci wani lokaci ya kai har wasu malaman ƙarya sun gaskata cewa Yesu yana da jiki mai ruɗi ne kawai don haka ba ya jin wahala akan gicciye (docetism).

Ga ’yan Katolika na Roman Katolika, Allahntakar Yesu ya kasance kamar yadda suka kira Maryamu “Uwar Allah.” Har wa yau, wasu Kiristoci da yawa ma sun gaskata cewa Yesu Allah ne da ya sa rayuwarsa ta misali za ta kasance ta zama abin koyi a gare mu ’yan adam. Don haka suna fatan samun ceto daga zunubi wata rana, maimakon su fuskanci kubuta daga zunubi nan da yanzu. Kur'ani ya yi yaƙi da wannan ƙaryar "deification," ko ya kamata mu ce "dehumanization," na Yesu.

Haihuwar Budurwa da wanzuwa

Kur’ani, kamar Littafi Mai Tsarki, yana koyar da budurwar haihuwar Yesu: “Kuma muka hura ruhunmu a cikinta wadda ta kiyaye farjinta, muka sanya ta ita da danta alama ga talikai.” ( al-Anbiya 21,91:66,12; 3,47: XNUMX) “Ubangijina, za a haifa mini ɗa, alhali kuwa wani mutum bai taɓa ni ba?” (Ali-Emrān XNUMX:XNUMX).

A cikin wannan mahallin kuma mun sami ayoyi a cikin Kur’ani da suka yi nuni a fili ga kasancewar Yesu kafin wanzuwar: “Lalle Masihu Isa ɗan Maryama manzon Allah ne kuma maganarsa, aiko zuwa ga Maryama, da ruhi daga gare shi." (an-Nisa': 4,171:XNUMX) "Wannan shi ne Isa ɗan Maryama. maganar gaskiyacikin abin da suke shakka.” (Maryam 19,34:33,6) Haka nan kuma an ambaci Yesu a cikin Kur’ani a matsayin madawwamiyar Kalmar Allah ta halitta (Zabura 1,1:19,13; Yohanna XNUMX:XNUMX; Ru’ya ta Yohanna XNUMX:XNUMX). Don haka Kur'ani ya furta Allahntakar Yesu.

Abin baƙin cikin shine, rayuwar zunubi na mafi yawan Kiristoci (girmama waliyai, Crusades, Hollywood, da dai sauransu) ya haifar da yawancin Musulmai suna fassara Kur'ani na Larabci a matsayin mai adawa da Kiristanci da Littafi Mai-Tsarki kamar yadda zai yiwu. Shi ya sa yawancin musulmi a yau ba su san ma'anar waɗannan ayoyin ba kuma abin takaici yawancin fassarar Kur'ani suna ba da ma'anar ta hanyar karkatacciyar hanya.

Maimakon mu zargi Musulmai a nan, ya kamata mu yi kuka da mai zabura: ‘Mun yi zunubi tare da ubanninmu; mun yi laifi, mun yi rashin bin Allah.” (Zabura 106,6:14,40; Irmiya 3,42:5,7; Makoki 9,5.8.15:XNUMX; XNUMX:XNUMX; Daniel XNUMX:XNUMX)

Hidimar Yesu a duniya

Bayan mun ga irin laƙabi da Yesu ya ɗauka a cikin Kur’ani, bari mu koma ga abin da Kur’ani ya ce game da rayuwar Yesu.

Nassosi biyu mafi tsayi a cikin Kur'ani sun rubuta tarihin Yesu: Sura Al-Emran 3,47:52-5,110 da kuma Sura al-Ma'ida 114:26,7-1,23. A nan mun koyi cewa Allah ne ya koyar da Yesu kuma ya koyar da shi cikin Nassosi, ya tabbatar da shari’a kuma ya bayyana asirai, cewa almajiransa Musulmi ne (wato, masu tsoron Allah), kuma ya ja-goranci mutanen zuwa “hankali madaidaici” (Ishaya 14,6). ,13,10; Yahaya 2,14:2; 2,15:12,24; Ayyukan Manzanni XNUMX:XNUMX; Galatiyawa XNUMX:XNUMX; XNUMX Bitrus XNUMX:XNUMX). An rubuta cewa ya warkar da makaho da kuturu, ya ta da matattu, ya yawaita gurasa kuma ana zarginsa da sihiri saboda mu’ujizansa (Matta XNUMX:XNUMX). Kur'ani bai yi bayani dalla-dalla fiye da yadda muka yi a wannan labarin ba, amma ya yi magana akai-akai ga bishara.

Jariri Mai Magana da Ƙarfafa Yaro

Abubuwa biyu na iya zama abin ban mamaki ga mai karatu na Yamma a cikin waɗannan asusun. Na farko, an ce Yesu ya yi magana a cikin shimfiɗar jariri kuma na biyu, cewa sa’ad da yake yaro ya siffata tsuntsu daga yumbu kuma ya hura rai a cikinsa. A lokacin, rubuce-rubucen apocryphas game da ƙuruciyar Yesu suna yaduwa a cikin Cocin Gabas tare da irin wannan labari, kayan ado na adabi na ɗan ƙaramin bayani da Linjila suka ba da game da kuruciyar Yesu. Watakila kamar wasu marubutan kiristoci a yau, marubutan sun ɗauki ƴancin ƴancin adabi na karimci domin kawo hujjojin tauhidi kusa da jama'a.

Ko yaya dai, labarin Yesu Jariri mai magana a cikin shimfiɗar jariri ya nanata gaskiyar cewa Yesu ya bar mutane sosai har ma yana jariri. Labarin ɗan halitta Yesu ya ɗaukaka Yesu fiye da sauran annabawa domin ya nuna cewa Yesu ya fi mutum kawai. Shi ne Kalmar da Allah ya halitta da ita (Yahaya 1,3.10:1; 8,6 Korinthiyawa 1,16:1,2; Kolosiyawa 11,3:XNUMX; Ibraniyawa XNUMX:XNUMX; XNUMX:XNUMX).

Maimakon yin korafin cewa Alkur'ani ya dauko wadannan tatsuniyoyi, wadanda tabbas sun zo daga wani zamani da al'ada, ya kamata mu lura cewa ba a fadi irin wadannan abubuwa game da wani mutum a cikin Alkur'ani ba. Maimakon neman tatsuniyoyi a cikin Kur'ani, muna bukatar mu gane cewa ka'idar Annabi Isa a cikin Kur'ani, wanda annabi ɗaya ne kawai a cikin mutane da yawa, ita ce ta gaske.

mutuwa, tashin matattu da zuwa sama

Kur'ani kuma yayi magana game da mutuwar Yesu, tashin matattu da hawan Yesu zuwa sama. Yawancin Musulmai a yau suna da matsala wajen sulhunta ayoyin game da shi saboda al'adar da ta yadu cewa ba Yesu ne ya mutu akan giciye ba, amma Yahuda ko Saminu na Kirene. Amma menene ainihin Kur'ani ya ce?

An ambaci yaron Yesu a cikin Kur’ani yana cewa: “Aminci ya tabbata gare ni ranar da aka haife ni, da ranar da zan mutu da ranar da za a tayar da ni.” (Maryam 19,33, XNUMX) Tun da yawancin Musulmai sun yi imani da shi. cewa Yesu bai mutu ba tukuna amma an ɗauke shi kai tsaye zuwa sama, sun yi ƙoƙari su bayyana wannan ayar ta yadda Yesu zai mutu kuma ya tashi daga matattu bayan ya dawo duniya. Amma wannan fassarar ba lallai ba ne don warware sabani a cikin Kur'ani. Mahangar Littafi Mai Tsarki ita ce mafi kyawun mabuɗin fahimtar Kur'ani.

Wata ayar kur’ani kuma ta takaita mutuwa da tashin kiyama da mi’iraji:

“Allah ya ce: ‘Yesu, zan ɗauke ka, in ɗauke ka zuwa gare ni.” (Al ‘Emran 3,55:XNUMX).

A wani wuri kuma, Kur'ani ya yi magana game da Musa da Isa da kuma yadda aka kira wasu annabawa maƙaryata wasu kuma an kashe su (al-Baqarah 2,87.91:5,70; 3,112.181:2; 14,11:4). Kwatankwacin a bayyane yake: An kira Musa maƙaryaci kuma an kashe Yesu. An tuhumi Musa da yin ƙarya tun kafin ya haye Bahar Maliya. Isra’ilawa sun zarge shi da yi musu ƙarya kuma ya kai su cikin jeji su halaka (Fitowa 16,3:XNUMX). Daga baya Kora ya zarge shi da yin ƙarya cewa Allah ne ya naɗa shi ya ja-goranci mutane (Littafin Lissafi XNUMX:XNUMX). Musa a ƙarshe ya mutu mai daraja mutuwa. Suka yi masa makoki. Amma kamar wasu annabawa, an kashe Yesu.

Kur’ani ya sanya waɗannan kalmomi a bakin Yesu don ranar ƙarshe: “Ni ne shaidarsu sa’ad da nake cikinsu, amma sa’ad da ka ƙyale ni in tafi, kai ne mai tsaronsu, kai ne kuma shaidar dukan abu.” ( al. Mā’idah 5,117:XNUMX) A wannan ayar ta tabbata cewa Yesu ya riga ya mutu.

Mala’ikan ya ce wa Maryamu: “Allah ya gaya miki kalma daga gare shi; Sunansa Masihu Yesu ɗan Maryama, wanda ake girmamawa a cikin duniya da kuma duniya mai zuwa, ɗaya daga cikin waɗanda za a kusantar da Allah.” (Al 'Emrān 3,45:XNUMX).

Wannan ayar tana da ban sha'awa musamman. Domin a cikin Kur’ani, ban da Yesu, Musa ne kaɗai ake “girmamawa” amma a wannan duniya kaɗai (al-Ahzāb 33,69:4,172). Kuma ban da Yesu, mala’iku (an-Nisa 56,88:XNUMX) da mazaunan aljanna (al-Waqi’a XNUMX:XNUMX) ne kawai ake kusantar Allah.

Shin wani ya mutu akan giciye?

Kuma yanzu mun zo ga abin da mafi yawan la’akari da nassi mafi wahala: “Suna cewa: ‘Mun kashe Masihu Isa ɗan Maryama manzon Allah’, ko da yake ba su kashe shi ba, kuma ba su gicciye shi ba. Sai ya zama kamar haka a gare su... Haƙiƙa, Allah ya ɗaukaka shi zuwa gare Shi.” (An-Nisa’ 4,157.158:XNUMX, XNUMX) Idan mutum bai karanta wannan nassin da sauran zantukan ba, kuma, sama da duka, Linjila a zuciyarsa. mutum na iya zuwa gaba daya kuskure yanke shawara. Mun san cewa akwai kuma nassosi a cikin Littafi Mai-Tsarki waɗanda sau da yawa ba a fahimce su gaba ɗaya domin a al'adance an yi musu mummunar fassara ba tare da kula da wasu ayoyin Littafi Mai Tsarki ba. To mene ne madaidaicin fassarar?

Yahudawan da ke Madina ba su gaskanta da tashin Yesu daga matattu ba kuma sun ɗauka cewa ya mutu kuma sun kawar da shi. Sai suka ce: “Mun kashe shi. Menene har yanzu kuke magana game da shi, game da hidimarsa na firist a sama, game da zuwansa na biyu? Ya mutu.Wataƙila shi malami ne mai muhimmanci a tarihi. Wataƙila ya sanya duniya wuri mafi kyau. Amma ba komai.«Amma sun yi kuskure game da hakan. Allah ya tashe shi daga matattu kuma ya tashe shi a kan kursiyinsa. Za ku gan shi da idanunku idan ya sāke dawowa ya tashe su daga matattu kuma.

Nassin ya ci gaba da kwatankwacinsa: Suna da'awar cewa sun kashe shi, amma Yahudawa ma ba su gicciye shi ba sai Romawa. Sai don Allah ya yarda. A kowane hali, mutane ba za su iya kawar da kowa da kyau ba. Yesu ya nuna hakan sa’ad da ya ce: “Kada ku ji tsoron waɗanda ke kashe jiki, ba su kuma iya yin kome bayansa. … Ku ji tsoron wanda bayan kisa yana da ikon jefawa cikin Jahannama.” (Luka 12,4.5:XNUMX, XNUMX) Gama duk wanda mutane suka kashe, za a tashe shi. Mutuwa ta biyu ce kawai ke yanke hukunci game da makoma ta har abada.

A ƙarshe, Yesu bai mutu kwata-kwata sakamakon gicciye ba, kamar yadda ake tsammani. Don haka a gaskiya ba Yahudawa ko Romawa ne suka kashe shi ba. Ya mutu da karayar zuciya. Dukan zunubanmu sun raba shi da Allah. Haƙiƙa ya mutu mutuwa ta biyu. Amma da yake Allah ya karɓi hadayarsa, shi kaɗai ne wanda ya dawo daga mutuwa ta biyu.

Mun ga cewa Kur'ani bai taba musun mutuwar Yesu ba, amma ya tabbatar da shi.

Maɗaukakin hadaya marar zunubi

Yesu ne kadai mutum a cikin Kur'ani wanda aka bokan a matsayin maras zunubi. Mala’ika Jibra’ilu ya ce wa Maryamu: “Ni manzon Ubangijinki ne domin in ba ki ɗa marar zunubi.” (Maryam 19,19:XNUMX) Kur’ani ya faɗi sarai cewa Adamu, Nuhu, Musa, Haruna, Dauda, ​​Sulemanu, Yunana kuma sun yi zunubi. Muhammad. Amma, Yesu ne kaɗai mutumin da bai yi zunubi ko kaɗan ba, ko da a cikin tunani.

Sa’ad da Ibrahim zai yi hadaya da ɗansa, Allah ya fanshe shi da “ hadaya mai ɗaukaka ” (as-Sōfat 37,107:XNUMX). Kalmar da aka yi amfani da ita a nan a cikin Kur'ani don ɗaukaka ('aḏīm) ba za ta yiwu ta yi nuni ga dabba kaɗai ba. Domin a cikin Alkur’ani sunan Allah ne, sifa ce ta Allah. Haqiqa hadayar da aka fanshe mu duka ita ce Yesu, Ɗan Rago na Allah.

An kwatanta mutuwar hadaya ta Yesu a cikin Littafi Mai Tsarki da kuma a cikin Kur’ani da saniya marar aibi, wadda ta ce: “Jajayar karsa mara aibi ce, ba ta da aibu, wadda ba karkiya ta zo a kanta.” (Littafin Lissafi). 4:19,2) “Wani saniya mai launin rawaya mai haske… mara tarbiyya, ba ta noma, ba ta ba da ruwa ba, marar tabo, marar tabo.” (al-Baqarah 2,69:71-XNUMX) Ya kamata ta zo kafin a yi hadaya da ita. zango. Wannan ita ce hadaya mai ɗaukaka: Almasihu Yesu marar zunubi, Ɗan Rago na Allah wanda ya ɗauke zunubin duniya.

Yesu ya dawo

Musulmai suna tsammanin dawowar Yesu a ƙarshen zamani bisa ga ayoyi masu zuwa: “Shi [Yesu] yana hidima ne domin sanin Sa’a... Suna jiran Sa’a ta zo musu kwatsam ba tare da sun sani ba... Shi ne ilmin Sa'a, kuma zuwa gare shi ake mayar da ku."

Kin yarda da bidi'a:

Ba za a iya musun cewa Kur'ani ya ƙunshi wasu maganganu game da Yesu waɗanda suka girgiza Kiristoci da farko. Muna so mu kalle su kuma:

1. Uban da kansa (Patripassianism)

“Lalle ne, waɗanda suka ce: ‘Allah (Allah) shi ne Masihu ɗan Maryama.” ( al-Ma’idah 5,17.72:XNUMX, XNUMXa ) Wannan ya sa ayar tambaya game da allahntakar Almasihu? a'a A nan Kur'ani kawai yana ɗaukar matsayi a kan duk Kiristocin da suka gaskata cewa Allah Maɗaukaki Uba yana kama da Yesu. Domin a lokacin da Uban da kansa ya mutu akan gicciye kuma da Yesu bai sami wanda zai ce masa: “A hannunku nake ba da ruhuna.” Wannan kuskuren ra’ayi shi ake kira Patripassianism. To da Maryamu ta kasance uwar Allah.

2. Allah ya karXNUMXi (Adoptionism)

“Suka ce: ‘Allah ya riƙi ɗa.’... Amma duk da haka abin da ke cikin sammai da ƙasa nasa ne.” (Al-Baqarah 2,116:10,68, Yunus 17,111:23,91) bai ɗauki ɗa ba kuma ba shi da mai mulki. kusa da gefensa, kuma kuma babu wani mataimaki daga rauni." (al-Isra'i 5,72:2) "Allah bai riƙi wani yaro ba, kuma babu wani abin bautãwa baicinsa." kada ku saba wa Littafi Mai Tsarki. Sun bambanta kawai da koyarwar reno, bisa ga yadda Yesu ya girma a matsayin mutum kawai kuma daga baya Allah ya ɗauke shi a matsayin ɗansa. Domin da Allah ya sanya mutum a gefensa kuma hakan zai zama zunubin “haɗaka” (Larabci: Shirka; al-Mā’ida 20:XNUMXb), keta dokokin farko na goma (Fitowa XNUMX).

3. An haifi Zeus

"Ka ce: "Idan da Mai rahama ya kasance da wani yaro, da na kasance farkon masu bauta masa. Albarka ta tabbata ga Ubangijin sammai da ƙasa, Ubangijin Al’arshi, wanda ba shi da gaskiya daga dukan abin da suke faɗa.” (az-Cheers 43,81:XNUMX) Kada mu manta cewa shirka ya yaɗu a Makka da kewaye. Bisa ra’ayin arna, waɗannan alloli sun haifi ’ya’ya (aljanu), kamar yadda muka sani daga Hellenanci Zeus. Tunanin cewa Allah da kansa ya yi wa Maryamu ciki a wannan ma'ana a fili yake don haka ya saba wa juna.

4. Rusa doka

“Yahudawa sun ce Ezra ɗan Allah ne, Kiristoci kuma sun ce Almasihu ɗan Allah ne… la’anar Allah a kansu! Lalle ne waɗanda aka ɓatar da su!” (at-Taubah 9,30:XNUMX) Sashe na farko na wannan ayar dole ne ya sa ka zauna ka lura. Domin Yahudawa ba su taɓa faɗin Ezra a matsayin ɗan Allah a cikin Kiristanci ko na zahiri ba. To me ya sa Alkur'ani ya fadi haka?

Ana ɗaukar Ezra a matsayin kakan Farisawa kuma daga baya na Yahudanci na rabbi. Rashin fahimtar hidimarsa ya kai ga bautar shari’a a zahiri kuma don haka ƙin Almasihu domin bai cika tsammanin Farisawa ba. An fassara Nassosi a hanyar Farisa, an yi magana game da Ezra, wanda da tabbas ya saba wa kansa sosai don ya yaƙi Kiristanci. Shawulu, almajirin Gamaliel, ɗan wannan tunanin ne kuma ya tsananta wa Almasihu ta wajen biɗan Kiristoci. Kur’ani ya taƙaita wannan gaskiyar sa’ad da ya tuhumi Yahudawa da cewa sun mai da Ezra “ɗan Allah” - wato, sun yi amfani da Ezra a matsayin hukuma domin su kauce wa ikon Allah daga ƙarshe.

Hakazalika, ba da daɗewa ba bayan Fentakos, Kiristoci suka soma ɗaukaka Yesu ta yadda ba su ƙara ɗaukan Tsohon Alkawari da Dokar Allah da muhimmanci ba, sun ɗauke su a zamanin dā kuma sun narkar da su, kuma suka mayar da zunubai masu yawa Kiristanci. Kiristoci kullum suna nanata cewa suna bauta wa Yesu a matsayin Ɗan Allah. Amma ta yaya za a yi amfani da Yesu marar kyau a matsayin iko ga Allah da kalmarsa madawwami!?

Kur’ani ya kāre kansa daga waɗannan munanan halaye guda biyu: “Babban zunubin Yahudawa shi ne ƙin Almasihu, babban zunubin Kiristanci zai zama ƙin yarda da shari’ar Allah.” (Ellen White. Babban Rigima, 22; gani. Babban fada, 22)

5. Wanda ya assasa addinin Maryama

»Kuma a lõkacin da Allah Ya ce: "Ya Isa ɗan Maryama! Shin, kã ce wa mutãne: "Ku riƙe ni, ni da uwata, abũbuwan bautãwa biyu, baicin Allah?" Mā’ida 5,116:XNUMX) Wannan ayar ta bayyana sarai a fili wanne ne “uku” da Kur’ani yake yaƙi da: gaba da ra’ayin iyali na Allah da ya ƙunshi Allah, Maryamu da Yesu. Imani na Roman Katolika ne ya kiristanci zunubi, ya maido da shirka, kuma ya yi watsi da doka. Yawancin Kiristoci za su ji rashin fahimta ta hanyar waɗannan maganganun na Kur'ani. Amma tare da dukan sukar Kiristoci, Kur'ani exaggeratedly yana sanya yatsansa a kan rauni kuma ya bayyana a fili cewa, duk da dukan "taƙawa", mun rasa ganin darajar Allah: Mu Kiristoci muna amfani da Yesu don ba da gaskiya ga halin zunubi irin na al'ada. na Maryamu ko cin naman alade , don rage zunubi gaba ɗaya, don raba mu da Allah na Tsohon Alkawari domin ba mu fahimce shi ba; su keɓe mutane daga ceto domin ba su dace da ɗibar koyarwar tauhidinmu ba, don yin iko da tashin hankali a kan wasu, a takaice: zama da aikata akasin abin da Yesu ya kasance kuma ya aikata.

Babban aikinmu

Magana mai zuwa daga Ellen White game da Islama tana nuna babban aikin da muke da shi a matsayin motsin isowa. (Bayyanawa a cikin madaidaitan ma'auni. Nassoshi a ƙarshe.)

“Mai Ceton ya ce, ‘Duk wanda ya gaskata da Ɗan yana da rai madawwami; amma duk wanda bai ba da gaskiya ga Ɗan ba, ba zai ga rai ba, amma fushin Allah yana zaune a kansa.” (Yohanna 3,36:17,3) Ya ci gaba da cewa: ‘Rai na har abada ke nan, domin su gan ka, Makaɗaici mai-gaskiya. Allah, kuma ku gane Yesu Kristi wanda ka aiko.’ (Yohanna XNUMX:XNUMX).

[A Larabci: Domin su gane ka, Allah, da Manzon Allah (Manzon Allah), Isa al-Masih.]

A ƙasashe da yawa mutane suna musulunta, amma masu goyon bayansa sun ƙi Allahntakar Yesu. Shin wannan imani ya kamata ya yadu ba tare da masu fafutuka na gaskiya ba, tare da sadaukar da kai, da karyata wannan kuskure da fadakar da mutane game da wanzuwar wanda kadai zai iya ceton duniya?

[Don haka masu fafutukar Musulunci sun yi kuskure sun gaskata cewa Yesu bai wanzu cikin surar Allah ba kafin haihuwarsa ta mutum. Hakanan kuskure ne domin Kur’ani da kansa yana nuni ga Allahntakar Yesu ta wurin kiran Yesu “Maganar Allah” da “Ruhu daga wurin Allah” (an-Nisa 4,171:XNUMX). Kamar yadda Sabon Alkawari ya nuna ranar Asabar kuma yawancin Kiristoci suka kasa ganinta, Kur'ani kuma ya yi nuni ga Allahntakar Yesu ba tare da sanin yawancin Musulmai ba.

Za a iya karyata ra’ayin cewa Yesu ya wanzu tun lokacin haihuwarsa ta mutum. Don haka akwai fatan a zahiri gyara wannan kuskure a Musulunci. Masu neman gaskiya ya kamata su ma su karyata wannan kuskure tare da sadaukarwa.

Ellen White ta shiga cikin abubuwan da wannan ibada mai haske take kama, wanda za a iya karyata wannan kuskure a duniyar Musulunci.

Muna matuƙar buƙatar mutanen da za su bincika kuma su dogara da Kalmar Allah, mutanen da za su gabatar da Yesu ga duniya cikin yanayinsa na allahntaka da na ɗan adam, mutanen da za su cika da ƙarfi da ruhi suna shelanta cewa “babu wani suna ƙarƙashin sama da aka bayar cikin mutane, cikin wanda za mu tsira!’ (Ayyukan Manzanni 4,12:1) Muna bukatar masu bi da za su gabatar da Yesu a rayuwa da halin yau, masu bi waɗanda za su ɗaukaka shi a gaban duniya a matsayin fitowar ɗaukakar Uba, da haka suna shelar cewa Allah ƙauna ne. .” (Ellen White in The Home Missionary, Satumba 1892, XNUMX)

Abin baƙin cikin shine, yanzu kawai muna gano cewa ana wa'azin Yesu a cikin Kur'ani, ba cikakke ba, amma tare da alamu da yawa na inda za a sami cikar. Kur'ani ya ci gaba da yin nuni ga bishara da dukan Littafi Mai-Tsarki. Kuma akwai isa a cikin Kur'ani da kansa don Yesu ya iya jawo Musulmai zuwa kansa. Rayuwarmu, ƙaunarmu, da alamunmu na iya rushe ganuwar da har yanzu ke dagula wannan sha'awar.

Leave a Comment

Your email address ba za a buga.

Na yarda da ajiya da sarrafa bayanana bisa ga EU-DSGVO kuma na yarda da yanayin kariyar bayanai.